Kalmomi na ban sha'awa na taken ƙasa ba wai ana rera su ne kawai ba domin saka kishin ƙasa a zukatan 'yan ƙasa. Ga 'yan ƙasa masu rera taken, yana da matuƙar muhimmanci, inda ke tunawa masu rerawar tarihin ƙasar da al'adu da burin 'yan ƙasar.
A Nijeriya, ana ta tafka muhawara kan batun hannu da Shugaba Bola Tinubu ya saka kan dokar da 'yan majalisa suka amince da ita wadda ta amince a dawo da tsohon taken Nijeriya wanda aka maye gurbinsa a 1978.
Mutane da dama sun sha mamaki kan yadda 'yan majalisar tarayya suka yi gaggawar yin dokar da amincewa da ita a cikin mako guda, inda da haka nan kawai ne za a iya ɗaukar watanni kafin a yi hakan.
Taken Nijeriya na asali wato Nigeria, We Hail Thee, an rubuta shi ne a 1960 wanda 'yar Birtaniyar nan Lillian Jean Williams ta rubuta kuma aka fara amfani da shi bayan samun 'yanci kai.
A 1978, gwamnatin Janar Olusegun Obasanjo ta maye gurbinta da Arise, O' Compatriots, wadda wani rukunin 'yan Nijeriya suka rubuta.
Bayan amincewa da ƙudirin dokar a ranar 29 ga watan Mayu, Shugaba Tinubu ya bayyana cewa tsohuwar wakar ta nuna kyawon bambance-bambancen da Nijeriya suke da su.
Ga tsararraki na ’yan Najeriya da aka haifa bayan 1978 kuma ba tare da tunawa da asalin waƙar ba, sake dawo da ita ya tayar da hankali.
0 Comments